ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวประกอบของจำนวนนับทางคณิตศาสตร์  (อ่าน 1881 ครั้ง)

ออฟไลน์ ครูสอนคอมพิวเตอร์

• Administrator
  • Hero Member
    • เว็บขายของออนไลน์
[h1]ตัวประกอบของจำนวนนับ[/h1]

ผมจะเฉลยแบบฝึกหัดคณิตศาสตร์ ม.1 เรื่อง ระบบเลขฐาน ซะหน่อยแต่ลืมเนื้อหาวิธีการคิดไปแล้ว เพราะมันนานมากแล้วนะครับ ข้อสอบสมัย ม.1 น่ะก็เมื่อสมัยอายุ 12 - 13 ปี ตอนนี้ห่างมันมานานมาก เกินกว่าสิบปี แล้วละครับ ผมเลยต้องรื้อฟื้นมันซะหน่อยหนึ่งแล้วละครับ อีกอย่าง ตอนนี้ผมก็ถนัดเขียนแต่โปรแกรมทำสื่อการสอน สอนวิชาคอมพิวเตอร์พื้นฐานทั่วไป ๆ ก็ไมไ่ด้เน้นมาทางคณิตศาสตร์ หรือเนื้อหาทางวิชาการเลย แต่ก็พอเดา ๆ ไปได้ ขอรื้อฟื้อสักหน่อยก็จะไปต่อได้ครับ 
      พูดมาซะมากมายมาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่าครับ ตัวประกอบของจำนวนนับ คืออะไร ใครตอบได้ ให้ 1 แต้ม 
ตัวประกอบของจำนวนนับก็คือ จำนวนนับที่หารจำนวนนับที่เรากำหนดให้ได้ลงตัว เช่น a จะเป็นตัวประกอบของ b ก็ต่อเมื่อ b หารด้วย a ลงตัว หรือกล่าวอีกนัยหนึ่งก็คือ a หาร b ลงตัว เช่น 

12  มีเลขอะไรหาร 12 ได้ลงตัวบ้าง =>                                                                        (1,2,3,4,6,12) 
20  มีเลขอะไรหาร 20 ได้ลงตัวบ้าง =>                                                                        (1,2,4,5,10,20) 
อย่างนี้เป็นต้น 

ข้อสังเกตุ 
    ตัวประกอบของจำนวนนับ มักจะเป็นตัวเลขชุด ๆ ที่ทุกตัวจะสามรถหารเลขนั้นได้ลงตัว แต่! ก็มีเลขอยู่ห้องตัวที่หารจำนวนนับนั้นได้เสมอ คือ เลข 1 และตัวของมันเองไง ครับ 

*b610*

รวมแนวข้อสอบ,ตำรวจ,ทหาร,ราชการ,ครู ฯลฯ