ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษาอาเซียน  (อ่าน 1314 ครั้ง)

ออฟไลน์ ratchanok

• Global Moderator
  • Jr. Member
  • แผนการสอน
ภาษาอาเซียน
« เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 09:06:36 PM »
คงทราบกันดีอยู่แล้วนะค่ะ ว่าอีกไม่นาน(2558)ประเทศไทยของเราก็จะเข้าร่วมประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน (ASEAN Economic Community: AEC) ไปพร้อมๆกับประเทศสมาชิกอาเซียนอีก 9 ประเทศ เมื่อเข้าสู่ประชาคมอาเซียน ก็จะทำให้มีความเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นมากมายโดยเฉพาะการท่องเที่ยว การนำเข้า ส่งออกสินค้าของชาติในอาเซียนก็จะเสรี

การค้าขายบริเวณชายแดนก็จะมีความคึกคักมากขึ้น รวมถึงคนไทยก็ต้องมีการเตรียมความพร้อมในทุกๆด้าน เรื่องแรกก็คงเป็นเรื่องของภาษาอังกฤษ ซึ่งเป็นภาษากลางที่ใช้สื่อสารกัน นอกจากภาษาอังกฤษแล้วก็ควรเรียนรู้ภาษาอาเซียนกันบ้าง วันนี้ผู้เขียนก็มีคำทักทายจากประเทศสมาชิกอาเซียนมาฝากค่ะ

ช่วงนี้อยู่ในช่วงอากาศหนาว หากใครที่คิดจะเดินทางมาหาซื้อผ้าห่ม เสื้อกันหนาว หรือช้อปปิ้งสินค้ามือสองจากตลาดโรงเกลือ ฝึกทักทายภาษากัมพูชาไว้พูดกับพ่อค้าแม่ค้าชาวเขมรไว้บ้าง รับรองว่าได้ส่วนลดเพิ่มแน่นอนค่ะ

หากเดินทางมาถึงโรงเกลือแล้ว พบหน้าพ่อค้าแม่ค้า ทักทายสักนิดก่อนซื้อสินค้า “ซัวซไดย” แปลว่า สวัสดี ถึงแม้ว่าพ่อค้าแม่ค้าเหล่านั้นจะพูดและฟังภาษาไทยได้ดี แต่ถ้าเราให้ความสำคัญทักทายภาษาเค้าบ้าง นอกจากเป็นเสน่ห์กับตัวเราแล้ว ยังได้มิตรภาพที่ดีอีกด้วยค่ะ

ต่ออีกสักคำนะคะ หากอยากซื้อสินค้า ให้ถามพ่อค้าแม่ค้าว่า "ปรม มานบาท" แปลว่า กี่บาท แต่คนพื้นที่หรือคนแถวโรงเกลือนิยมพูดว่า “โยประมาณ” ซึ่งหมายถึง เท่าไหร่  เมื่อได้สินค้าตามต้องการแล้ว กล่าวขอบคุณอีกสักคำ เพื่อมิตรภาพนะคะ  "ออกุลเจริญ" แปลว่า ขอบคุณ

ภาษาอาเซียนไม่ยากอย่างที่คิด เราควรหัดใช้ไว้บ้างผู้เขียนเชื่อว่าเป็นประโยชน์สำหรับเราไม่มากก็น้อยค่ะ แล้วพบกันใหม่นะค่ะ “เลียซันเฮย”
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2014, 09:23:57 AM โดย ratchanok »

ออฟไลน์ Sanookz

• นักเขียนฝึกหัด
  • *
    • I Can See Your Voice Thailand
ภาษาอาเซียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 06:50:26 AM »
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆค่ะ

รวมแนวข้อสอบ,ตำรวจ,ทหาร,ราชการ,ครู ฯลฯ

ภาษาอาเซียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 06:50:26 AM »